ઇદી (૨)

zumara

(ગતાંકથી ચાલુ)     

એ વરસે રમજાન માસમાં કુલસુમે હમીદ અને હલીમાને પોતે પણ રોઝા રાખશે એમ જણાવ્યું.રોજ સાંજના આઝાન થઇ ગયા પછી જખુ કુલસુમને રુડીએ તૈયાર કરેલ લીંબુનો શરબત પાઇ રોઝો ખોલાવતો.આખા મહિના દરમ્યાન આ ક્રમ ચાલ્યો.

    પોતાને ખેંગાર તરફથી વાપરવા મળતા પૈસા જખુએ ભેગા કરી રાખ્યા હતા.તેની ઇચ્છા હતી કે ઇદના દિવસે તે કુલસુમને ચાંદીના મિનાકારી વારા ઝુમરા(લટકણિયા)ની ઇદી આપવી.માંડવીની સોના બઝારમાં તેણે તપાસ કરી પણ મન ન માન્યું. કોઇએ તેને કહ્યું કે ભુજમાં વેલજી વલ્લભજી બુધ્ધભટ્ટીની મોટી દુકાન છે ત્યાં તને મનગમતા ઝુમરા જરૂર મળશે તેથી જખુ કોઇને જાણ કર્યા વગર ભુજ જવા રવાનો થઇ ગયો.

        પોતાની પસંદગીના સરસ ઝુમરા મળી જતા જખુ ખુશ થઇ ગયો અને બપોર થઇ ગઇ હતી એક લોજમાં જમ્યો અને લોજમાંથી બહાર આવી બસ સ્ટેશન પર જતા રસ્તામાં ‘માંડવી…માંડવી’ એક પ્રાઇવેટ કંપનીની બસનો કંડકટરની બુમ સાંભળી જખુ એમાં ચઢી ગયો.

       ભુજ મૂક્યા પછી એક જગાએ રોડ પર ડામર પાથરવાનું કામ ચાલતું હોવાથી કામ ચલાઉ બનાવેલા ડાઇવર્ઝન પરથી બસ પસાર થઇ રહી હતી ત્યારે માટીના ટેકરા પરથી બસ ગબડી અને ત્રણ ચાર પલટી મારી ઊંધી પડી અને બસમાં આગ લાગી ગઇ.ડ્રાઇવર કંડકટર સહિત પેસેન્જર આગની લપેટમાં આવી ગયા.બુમાબુમ અને ચીસાચીસ થઇ રોડના કામ માટે લવાયેલ પાણીની ટેન્કરથી આગ તો ઓલવાઇ ગઇ પણ સાથો સાથ અંદર રહેલા બધાના જીવનદીપ પણ ઓલવાઇ ગયા.

       પોલીસને જાણ કરવામાં આવી બે એમ્બ્યુલન્સ સાથે પોલીસ ત્યાં આવી પંચનામુ કર્યું અને પેસેન્જર માંડવીના હોવાથી એમ્બ્યુલન્સમાં બધી ડેડબોડી મુકી માંડવી રવાના કરી માંડવી પોલીસને આ બાબત જાણ કરવામાં આવી.જનરલ હોસ્પિટલના પ્રાગણમાં બધી ડેડ બોડીને હાર બંધ મુકવામાં આવી.પોલીસે ઓળખ થઇ શકે તે માટે ડેડ બોડીના ખીસ્સા ફંફોસ્યા તેમાં જખુના ખિસ્સામાંની પાકીટમાંથી ઝુમરાના બીલ પર તેનું નામ વાંચી એક પોલીસે પોતે તેને ઓળખે છે કહી ખેંગારની જાણ કરવા ગયો.

        ખેંગારની પાનની દુકાને આ બાબતની જાણ થતા ગામમાં હો..હા ગઇ ગઇ આ મરનારમાં પોતાનું તો કોઇ સ્વજન નથીને એ જાણવા સૌ હોસ્પિટલમાં ઉમટી પડયા. અહીં સાંજની આઝાન થઇ જતા હલીમાએ કુલસુમને રોઝો ખોલવા સમજાવી રહી હતી તો કુલસુમની એક જ રટના હતી આખો મહિનો જખુના હાથે રોઝા ખોલ્યા છે અને આજે છેલ્લા રોઝા વખતે એ ક્રમ નહીં તોડે જખુ આવી જાય પછી એના હાથે જ રોઝો ખોલીસ.

     ખેંગાર પર તો આભ ફાટયું, તે હાફળો ફાફળો હમીદની દુકાને ગયો અને ગળામાં બાઝેલા ડચુરાથી કંઇ બોલી શકયો નહીં.હમીદે ખેંગારને બાથ ભીડી પાણી પાઇ સાંત્વન આપતા તેને આંખના ઇશારે પુછ્યું તો તેણે હમીદને ભીની આંખે બધી વાત કરી અને બંને હોસ્પિટલ જવા રવાના થયા.ખેંગારે જખુના શબ પાસે બેસી માથા પર હાથ ફેરવતા ધ્રુસકે ધ્રુસકે રડી પડયો.

       હમીદે ખેંગારના ખભે હાથ મૂકી પોલીસને કહ્યું કે આ જખુનો બાપ છે.પોલીસે જરૂરી કાગળો પર ખેંગારની સહી લઇ જખુના ખિસ્સામાંથી મળેલ પાકીટ અને ઝુમરાની ડબ્બી આપી.એક સ્ટ્રેચર પર મુકી જખુની ડેડ બોડી ઘેર લાવવામાં આવી.સૌથી પહેલા જખુની ડેડબોડી જોઇને કુલસુમની યા અલ્લાહ કરતી રાડ ફાટી ગઇ અને ધડામ કરતી જમીન પર પડી અને એ જન્નત નશીન થઇ ગઇ.રૂડી જખુના શબ પાસે બેસી માથું કુટવા લાગી.હલિમાની મતિ મુંઝાઇ ગઇ એક તરફ કુલસુમ પડી હતી બીજી તરફ જખુ . પાડોશીઓએ ભેગા મળી વાત થાળે પાડી.જરા સ્વસ્થ થતા રુડીએ જખુએ લાવેલ ઝુમરા હલિમાને આપી કહ્યું હતું કે, કુલસુમને જનાજામાં સુવડવતા પહેલા જખુએ લાવેલ ઇદીના ઝુમરા કુલસુમને જરૂર પહેરાવવા.

        આખા ગામમાં આ બનાવથી અરેરાટી સાથે સોપો પડી ગયો.એક બાજુ કબ્રસ્તાનમાં જન્નતનશીનો ના દફન માટે ખાડા ખોદાતા હતા તો બીજી તરફ માંડવીના દરિયા કિનારા પર સ્વર્ગવાસીઓની ચિતાઓ હારબંધ ભળ ભળ બળતી હતી.ચોક ફળિયામાંથી જખુની નનામી અને કુલસુમનો જનાજો નિકળ્યા ત્યારે ભાઇ બહેનના અતુટ બંધન જોઇ આખા ફળિયાની આંખ ભીની થઇ ગઇ (સંપૂર્ણ)     

૦૭-૦૪-૨૦૧૭

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: